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DDIIBBAAJJII  
Baraza la Mitihani la Zanzibar limeandaa taarifa ya ufaulu wa watahiniwa wa Mtihani 
wa Kuingilia Kidato cha Kwanza katika somo la Kiarabu Mwaka 2023. Taarifa hii 
imeandaliwa ili kutoa mrejesho wa ufaulu kwa wanafunzi, walimu, wazazi, waandaaji 
wa sera, watunga mitaala na jamii kwa ujumla kuhusu ufaulu wa watahiniwa kwa somo 
hilo.  

Mtihani wa Kuingilia Kidatu cha Kwanza ni kigezo cha miaka mitatu ya Elimu ya 
Msingi ambapo wanafunzi hupimwa ni kwa kiasi gani wameweza kufahamu masomo 
yao ya Darasa la tano (5) hadi la saba (7).  Hivyo, mtihani huu ni maandalizi tosha kwa 
ajili ya Elimu ya Sekondari ya Awali. 

Uchambuzi uliowasilishwa katika ripoti hii, unakusudia kuonesha tathmini juu ya 
majibu ya Watahiniwa katika somo la Kiarabu. Ripoti inabainisha sababu tofauti 
zilizosababisha watahiniwa kujibu vizuri au vibaya. Miongoni mwa sababu za 
watahiniwa kufanya vizuri ni kuwa na ufahamu mzuri kwa mada mbalimbali 
zilizoulizwa na umahiri katika kusoma na kuandika lugha ya Kiarabu. 

Aidha, watahiniwa walijibu vibaya kwa baadhi ya maswali kwa sababu zifuatazo, 
kutokuwa na uwelewa mzuri wa matakwa ya maswali, kukosa maarifa juu ya mada 
zilizojitokeza katika mtihani, kutokuwa na msamiati wa kutosha wa lugha ya Kiarabu  
na hawakuwa na umahiri wa kusoma na kuandika lugha ya Kiarabu. 

Kwa kuendelea zaidi, uchambuzi umeonesha vielelezo vya watahiniwa jinsi walivyojibu 
vizuri au vibaya. Mwisho, uchambuzi huu umetumia jadweli ambazo zimebainishwa 
kwa rangi tofauti. Jadweli hizo zinaonesha ufaulu wa watahiniwa hao kwa kila swali. 

Kwa hiyo, ni imani ya Baraza kuwa mapendekezo yaliyotolewa katika ripoti hii 
yatachukuliwa na wadau wa Elimu na kuyafanyia kazi kwa lengo la kuinua ufaulu wa 
somo la Kiarabu katika Mitihani yote inayoandaliwa na Baraza la Mitihani la Zanzibar. 

Mwisho,  Baraza la Mitihani la Zanzibar linatoa shukurani kwa Maafisa wa Mitihani na 
wote walioshiriki katika kukamilisha Taarifa hii. 

Dkt. RASHID .A. MUKKI 

 
MKURUGENZI 

BARAZA LA MITIHANI LA ZANZIBAR 
ZANZIBAR
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1.0 UTANGULIZI 
Taarifa ya uchambuzi wa ufaulu wa watahiniwa wa Mtihani wa kuingilia Kidato cha 
Kwanza kwa somo la Kiarabu mwaka 2023. Mtihani ulitungwa kwa kuzingatia 
muhtasari wa Zanzibar wa mwaka 2009 na 2022 na kufuata muundo wa mtihani wa 
Darasa la Saba wa Baraza la Mitihani la Zanzibar wa mwaka 2022. 

Mtihani wa Kiarabu ulikuwa na maswali kumi (10) yaliyogawanyika katika Sehemu A, 
B, C na D kwa kuzingatia mada ya Ufahamu, Kanuni za Lugha na Matumizi ya Lugha, 
Utungaji na Fasihi. Watahiniwa walitakiwa kujibu maswali yote katika kila sehemu. 

2.0 SAMPULI YA WATAHINIWA  

Idadi ya watahiniwa waliofanyiwa Tathmini ni 4,548 sawa na asilimia 10.42 ya 
watahiniwa 43,640 waliosajiliwa kufanya mtihani wa somo hili. Uchambuzi kwa kila 
swali ulizingatia viwango vitatu vya ufaulu ambavyo ni vibaya, wastani na vizuri 
ambapo vibaya ulianza alama 0 hadi 20, wastani 21 hadi 60 na vizuri 61 hadi 100. 
Ufaulu huo umeoneshwa kupitia jadweli kwa kutumia rangi tatu ambazo ni: Kijani 
inawakilisha vizuri, manjano inawakilisha wastani na nyekundu inawakilisha vibaya. 

3.0 UCHAMBUZI WA MAJIBU YA WATAHINIWA KWA KILA SWALI 
Sehemu hii, inaonesha maswali yaliyojibiwa na watahiniwa katika sehemu A, B, C na D. 
Pia inawakilisha idadi na asilimia ya watahiniwa waliojibu maswali pamoja na 
waliopata vibaya, wastani na vizuri. Mwisho, vielelezo vya watahiniwa waliojibu vizuri 
na vibaya vimeambatanishwa 

3.1 SEHEMU A: KUSOMA NA KUFAHAMU 
Sehemu hii ilikuwa na jumla ya alama ishirini (20) zilizogawanywa katika maswali 
mawili ambapo kila swali lilikuwa na alama 10.Watahiniwa walitakiwa kujibu maswali 
yote katika sehemu hii. 

3.1.1 Swali la 1: Ufahamu                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                    
Swali la kwanza lilitokana na mada ya ufahamu ambapo mtahiniwa alitakiwa kusoma 
habari aliyopewa kisha kujibu maswali yaliyotokana na habari hiyo. Swali hili lilikuwa 
na vipengele vitano (5) kuanzia (أ) hadi (ه). 

Kipengele (أ) cha swali kilimtaka mtahiniwa kueleza nini anafanya unapokaribia mwaka 
mpya. 

Kipengele (ب) kilimtaka mtahiniwa kueleza ama kutaja alichosema mwalimu mkuu 
alipokuja skuli kwa ugawaji wa vyeti na zawadi.  
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Kipengele (ج) kilimtaka mtahiniwa kueleza vipi walienda wanafunzi katika skuli zao.   

Kipengele (د) kilimtaka mtahiniwa kueleza na kutoa sababu kwa nini wanafunzi 
walipongezana wao kwa wao.  

Kipengele (ه) kilimtaka mtahiniwa kueleza na kuandika walichofanya wanafunzi baada 
ya kusoma dua ya asubuhi. 

Kwa ujumla swali hili lililenga kupima ufahamu na maarifa ya mtahiniwa katika kusoma 
habari na kujibu maswali kulingana na habari husika. 

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa 4,362 sawa na asilimia 95.91, na watahiniwa 186 
sawa na asilimia 4.09  hawakujibu swali husika. Uchambuzi wa ufaulu wa watahiniwa 
unaonekana katika jadweli nambari 1a. 

Jadweli nambari 1a: Uchambuzi wa Ufaulu wa Watahiniwa 

UCHAMBUZI WA UFAULU UFAULU 
WA 

JUMLA 
 

VIBAYA WASTANI VIZURI 
0 – 2 2.5 - 6 6.5 – 10 

 IDADI % IDADI % IDADI % IDADI % 
1,298 29.76 1,417 32.49 1647 37.75 3,064 70.24 

 

Takwimu za jadweli nambari 1a zinaonesha kuwa asilimia ya kati ya ufaulu wa 37.75 
upo katika kiwango kizuri ambapo umepelekea ufaulu wa jumla kuwa  mzuri kwa 
asilimia 70.24. 

Aidha, watahiniwa 1,298 sawa na asilimia 29.76 wamepata ufaulu mbaya. Watahiniwa 
hao wanaonekana kuwa hawakuwa na ufahamu wa kutosha juu ya walichoulizwa kama 
inavyoonekana katika kielelezo nambari 1.1. 
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Kielelezo1.1 (Kibaya)` 

   

 
Kielelezo 1.1 ni mfano wa mtahiniwa aliyejibu vibaya swali hili. Mtahiniwa huyu 
anaonekana kuwa hakufahamu habari aliyosoma, hivyo hakuweza kujibu vizuri maswali 
aliyotakiwa kujibu, bali hata alichokiandika hakifahamiki. 
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Kielelezo 1.2 (Kizuri)

 
Kielelezo 1.2 ni mfano wa mtahiniwa aliyejibu vizuri swali husika. Mtahiniwa huyu 
anaonekana kuwa alifahamu vizuri habari aliyosoma, hivyo aliweza kujibu vizuri 
maswali aliyotakiwa kujibu. 
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3.1.2 Swali la 2: Ufahamu 
Swali la pili lilitokana na mada ya ufahamu ambapo mtahiniwa pia alitakiwa kusoma 
habari aliyopewa kisha kujaza nafasi zilizoachwa wazi kwa kuchagua jibu sahihi 
miongoni mwa jawabu alizopewa. Swali hili lilikuwa na vipengele vitano (5) kuanzia (أ) 
hadi (ه). 

Kipengele cha kwanza hadi cha tano vilimtaka mtahiniwa kujaza neno lililokosekana 
katika ibara husika kwa kuchagua jibu au neno sahihi miongoni mwa majibu au maneno 
aliyopewa. 

Kwa ujumla swali hili lililenga kupima ufahamu na maarifa ya mtahiniwa katika kusoma 
habari na kujibu maswali kulingana na habari husika Pamoja na umakini wa kuchagua 
jibu sahihi miongoni mwa majibu aliopewa. 

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa 4,488 sawa na asilimia 98.68 na watahiniwa 60 sawa 
na asilimia 1.32  hawakujibu swali husika. Uchambuzi wa ufaulu wa watahiniwa 
unaonekana katika jadweli nambari 1b. 

Jadweli nambari 1b: Uchambuzi wa Ufaulu wa Watahiniwa 

UCHAMBUZI WA UFAULU UFAULU 
WA 

JUMLA 
 

VIBAYA WASTANI VIZURI 
0 – 2 2.5 - 6 6.5 – 10 

 IDADI % IDADI % IDADI % IDADI % 
1,484 33.07 1,191 26.53 1,813 40.40 3,004 66.93 

 

Takwimu za jadweli nambari 1b zinaonesha kuwa asilimia ndogo ya ufaulu wa 33.07 
upo katika kiwango cha chini ambapo umepelekea ufaulu wa jumla kuwa  mzuri kwa 
asilimia 66.93. 

Aidha, watahiniwa 1,484 sawa na asilimia 33.07 wamepata ufaulu mbaya.Watahiniwa 
hao wanaonekana kuwa hawakuwa na ufahamu wa kutosha juu ya walichoulizwa kama 
inavyoonekana katika kielelezo nambari 2.1 
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Kielelezo 2.1 (Kibaya) 

 

Kielelezo 2.1 ni mfano wa mtahiniwa aliyeshindwa kujibu vizuri swali husika. 
Mtahiniwa huyu anaonekana kuwa hakufahamu habari aliyosoma, hivyo hakuweza 
kujibu vizuri maswali aliyotakiwa kujibu kwa kuchagua jibu sahihi. 
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Kielelezo 2.2 (Kizuri) 

 

Kielelezo nambari 2.2 kinaonesha namna mtahiniwa alivyojibu vizuri swali hili na 
kuonekana kuwa anauelewa mzuri wa kusoma na kufahamu habari aliyotakiwa 
kuisoma, bali pia anaonekana kuwa na umakini wa kuchagua majibu sahihi kulingana na 
kifungu cha habari alichopewa. Mtahiniwa huyu ameweza kuchagua majibu sahihi 
yaliyotakiwa katika kila kipengele cha swali husika. Hivyo, majibu yake yalikidhi 
mahitaji ya swali hilo. 

3.2 SEHEMU B: KANUNI ZA LUGHA NA MATUMIZI  
Sehemu hii ilikuwa na maswali matano (5): Swali la tatu (3) hadi la saba (7) kutoka 
katika mada ya Kanuni za Kilugha. Watahiniwa walitakiwa kujibu maswali yote matano 
na kila swali lilikuwa na alama kumi (10), hivyo ni jumla ya alama hamsini zinapatikana 
katika sehemu hii. Uchambuzi kwa kila swali katika sehemu hii umezingatia viwango 
vitatu (3) vya ufaulu, ambavyo ni vizuri, wastani na vibaya. Ufaulu mzuri umeanza 
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alama 6.5 hadi alama 10, ufaulu wa wastani ulilikuwa ni alama 2.5 mpaka alama 6 na 
ufaulu mbaya (kiwango cha chini) ulianza alama 0 hadi alama 2. 

3.2.1 Swali la 3: Aina zamaneno (المذكر والمؤنث) 
Swali la tatu lilitokana na mada ya aina za maneno ambapo mtahiniwa alitakiwa 
kuainisha maneno yaliyopigiwa mistari. Swali hili lilikuwa na vipengele vitano (5) 
kuanzia (أ) hadi (ه). 

Kipengele cha kwanza hadi cha tano vilimtaka mtahiniwa kuainisha maneno 
yaliyopigiwa mstari chini katika ibara husika kwa kuyaweka maneno ya مؤنث katika 
orodha yake.  

Kwa ujumla swali hili lililenga kupima uwezo wa mtahiniwa katika utumiaji mzuri wa 
maneno.  

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa 4,209 sawa na asilimia 92.55 na watahiniwa 339 
sawa na asilimia 7.45  hawakujibu swali husika. Uchambuzi wa ufaulu wa watahiniwa 
unaonekana katika jadweli nambari 2a. 

Jadweli nambari 2a: Uchambuzi wa Ufaulu wa Watahiniwa 

UCHAMBUZI WA UFAULU UFAULU 
WA 

JUMLA 
 

VIBAYA WASTANI VIZURI 
0 – 2 2.5 - 6 6.5 – 10 

 IDADI % IDADI % IDADI % IDADI % 
1,017 24.16 1,804 42.86 1,388 32.98 3,192 75.84 

 

Takwimu za Jadweli nambari 2a zinaonesha kuwa asilimia kubwa ya ufaulu wa 42.86 
upo katika kiwango cha wastani ambapo umepelekea ufaulu wa jumla kuwa  mzuri kwa 
asilimia 75.84. 

Aidha, watahiniwa 1,017 sawa na asilimia 24.16 wamepata ufaulu mbaya. Watahiniwa 
hao wanaonekana kuwa hawakuwa na ufahamu wa kutosha juu ya walichoulizwa kama 
inavyoonekana katika kielelezo nambari 3.1. 
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Kielelezo 3.1 ( Kibaya) 

 

Kielelezo nambari 3.1 kinaonesha mfano wa mtahiniwa aliyeshindwa kutoa majibu 
sahihi kwa kutokidhi matakwa ya swali kwani mtahiniwa alishindwa kuweka na 
kupanga kwa usahihi majina aliyopewa katika kila kipengele cha swali hili na kuyaweka 
katika orodha husika kama alivyotakiwa kufanya. 

Kielelezo 3.2 ( Kizuri) 

 

Kielelezo nambari 3.2 kinaonesha mfano wa mtahiniwa aliyejibu kwa usahihi na 
kukamilisha  matakwa ya swali kwani aliweza kuweka na kupangiliya majina 
aliyopewa katika kila kipengele cha swali hili na kuyaweka katika orodha husika kama 
alivyotakiwa kufanya. Hali hii inaonesha kuwa mtahiniwa anauelewa mzuri juu ya mada 
ya mudhakari na muannathi "المذكر والمؤنث".  
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3.2.2 Swali la 4: Uundaji  
Swali la nne lilitokana na mada ya uundaji ambapo mtahiniwa alitakiwa kuunda sentensi 
kwa mujibu wa maelekezo aliyopewa. Swali hili lilikuwa na vipengele vitano (5) 
kuanzia (أ) hadi (ه). 

Kipengele cha kwanza hadi cha tano, vilimtaka mtahiniwa kusahihisha maneno 
yaliyopigiwa mstari chini katika ibara husika.  

Kwa ujumla swali hili lililenga kupima uwezo wa mtahiniwa katika uundaji sahihi wa 
sentensi kwa kuzingatia matumizi sahihi ya maneno.  

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa 4,154 sawa na asilimia 91.34 na watahiniwa 394 
sawa na asilimia 8.66 hawakujibu swali husika. Uchambuzi wa ufaulu wa watahiniwa 
unaonekana katika jadweli nambari 2b. 

Jadweli nambari 2b: Uchambuzi wa Ufaulu wa Watahiniwa 

UCHAMBUZI WA UFAULU UFAULU 
WA 

JUMLA 
 

VIBAYA WASTANI VIZURI 
0 – 2 2.5 - 6 6.5 – 10 

 IDADI % IDADI % IDADI % IDADI % 
3,800 91.48 286 6.88 68 1.64 354 8.52 

 

Takwimu za Jadweli nambari 2b zinaonesha kuwa asilimia kubwa ya ufaulu wa 91.48 
upo katika kiwango cha chini ambapo umepelekea ufaulu wa jumla kuwa  mbaya kwa 
asilimia 8.52. 

Aidha, watahiniwa 3,800 sawa na asilimia 91.48 wamepata ufaulu mbaya. Watahiniwa 
hao wanaonekana kuwa hawakuwa na uelewa wa kutosha juu ya walichoulizwa kama 
inavyoonekana katika kielelezo nambari 4.1 
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Kielelezo 4.1 ( Kibaya) 

 

Kielelezo nambari 4.1 kinaonesha mfano wa mtahiniwa aliyeshindwa kutoa majibu 
sahihi kwa kutokidhi matakwa ya swali kwani mtahiniwa alishindwa kusahihisha 
sentensi alizotakiwa kufanya hivyo katika kila kipengele cha swali hili.  

Kielelezo 4.2 ( Kizuri) 

 

Kielelezo nambari 4.2 kinaonesha mfano wa mtahiniwa aliyejibu kwa usahihi na 
kukamilisha  matakwa ya swali kwani aliweza kusahihisha sentensi hizo kwa usahihi 
katika kila kipengele cha swali hili. Hali hii inaonesha kuwa mtahiniwa anauelewa mzuri 
juu ya mada husika.  

3.2.3 Swali la 5: Kupanga maneno 
Swali la tano lilitokana na mada ya uundaji wa sentensi ambapo mtahiniwa alitakiwa 
kuunda sentensi kwa mujibu wa maelekezo aliyopewa. Swali hili lilikuwa na vipengele 
vitano (5) kuanzia (أ) hadi (ه). 
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Kipengele cha kwanza hadi cha tano, vilimtaka mtahiniwa kupanga maneno 
yaliyoparaganywa ili kuunda sentensi sahihi zenye maana kamili.  

Kwa ujumla swali hili lililenga kupima uwezo wa mtahiniwa katika uundaji sahihi wa 
sentensi kwa kuzingatia matumizi sahihi ya maneno.  

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa 4,230 sawa na asilimia 93.01 na watahiniwa 318 
sawa na asilimia 6.99 hawakujibu swali husika. Uchambuzi wa ufaulu wa watahiniwa 
unaonekana katika jadweli nambari 2c. 

Jadweli nambari 2c: Uchambuzi wa Ufaulu wa Watahiniwa 

UCHAMBUZI WA UFAULU UFAULU 
WA 

JUMLA 
 

VIBAYA WASTANI VIZURI 
0 – 2 2.5 - 6 6.5 – 10 

 IDADI % IDADI % IDADI % IDADI % 
2,171 51.32 1,560 36.88 499 11.80 2,059 48.68 

 

Takwimu za jadweli nambari 2c zinaonesha kuwa asilimia kubwa ya ufaulu wa 51. 32 
upo katika kiwango cha chini ambapo umepelekea ufaulu wa jumla kuwa wa wastani 
kwa asilimia 48.68. 

Aidha, watahiniwa 2,171 sawa na asilimia 51.32 wamepata ufaulu mbaya.watahiniwa 
hao wanaonekana kuwa hawakuwa na uelewa wa kutosha juu ya walichoulizwa kama 
inavyoonekana katika kielelezo nambari 5.1 

Kielelezo 5.1 ( Kibaya) 
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Kielelezo nambari 5.1 kinaonesha mfano wa mtahiniwa aliyeshindwa kutoa majibu 
sahihi kwa kutokidhi matakwa ya swali. Mtahiniwa alishindwa kupanga maneno na 
kuunda sentensi sahihi zenye maana kama alivyotakiwa kufanya katika kila kipengele 
cha swali husika.  

Kielelezo 5.2 ( Kizuri) 

 

Kielelezo nambari 5.2 kinaonesha mfano wa mtahiniwa aliyejibu kwa usahihi na 
kukamilisha  matakwa ya swali kwani aliweza kupanga sentensi hizo kwa usahihi na 
kuleta  maana sahihi katika kila kipengele cha swali hili. Hali hii inaonesha kuwa 
mtahiniwa anauelewa mzuri juu ya mada ya uundaji.  

3.2.4 Swali la 6: Sentensi 
Swali la sita lilitokana na mada ya uchambuzi wa sentensi ambapo mtahiniwa alitakiwa 
kuirabu maneno yaliyopigiwa msatri katika sentensi. Swali hili lilikuwa na vipengele 
vitano (5) kuanzia (أ) hadi (ه). 

Kipengele cha kwanza hadi cha tano, vipengele hivyi vilimtaka mtahiniwa kuirabu au 
kuchambua aina za maneno yaliyopigiwa mstari chini katika sentensi alizotakiwa 
kufanya hivyo. 

Kwa ujumla swali hili lililenga kupima uwezo wa mtahiniwa katika uchambuzi sahihi 
wa sentensi kwa kuzingatia maagizo aliyopewa.  
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Swali hili lilijibiwa na watahiniwa 3,889 sawa na asilimia 85.51, na watahiniwa 659 
sawa na asilimia 14.49 hawakujibu swali husika. Uchambuzi wa ufaulu wa watahiniwa 
unaonekana katika jadweli nambari 2d. 

Jadweli nambari 2d: Uchambuzi wa Ufaulu wa Watahiniwa 

UCHAMBUZI WA UFAULU UFAULU 
WA 

JUMLA 
 

VIBAYA WASTANI VIZURI 
0 – 2 2.5 - 6 6.5 – 10 

 IDADI % IDADI % IDADI % IDADI % 
2,762 71.02 560 14.40 567 14.58 1,127 28.98 

 

Takwimu za jadweli nambari 2d zinaonesha kuwa asilimia kubwa ya ufaulu wa 71.02 
upo katika kiwango kibaya ambapo umepelekea ufaulu wa jumla kuwa wastani kwa 
asilimia 28.98. 

Aidha, watahiniwa 2,762 sawa na asilimia 71.02 wamepata ufaulu mbaya. Watahiniwa 
hao wanaonekana kuwa hawakuwa na uelewa wa kutosha juu ya walichoulizwa kama 
inavyoonekana katika kielelezo nambari 6.1 

Kielelezo 6.1 ( Kibaya) 

 

Kielelezo nambari 6.1 kinaonesha mfano wa mtahiniwa aliyeshindwa kuchambua 
sentensi alizopewa kwa usahihi kwani hakuweza kuirabu aina za maneno alizotakiwa 
kuziirabu katika sentensi alizopewa katika kila kipengele cha swali husika. 
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Kielelezo 6.2 ( Kizuri) 

 

Kielelezo nambari 6.2 kinaonesha mfano wa mtahiniwa aliyejibu kwa usahihi na 
kukamilisha  matakwa ya swali kwani aliweza kuirabu aina za maneno kwa usahihi 
kama alivyotakiwa kufanya. Hali hii inaonesha kuwa mtahiniwa alikuwa na uwelewa 
mzuri juu ya mada ya uchambuzi.  

3.2.5 Swali la 7: Nambari 
Swali la saba lilitokana na mada ya nambari ambapo mtahiniwa alitakiwa kuandika 
nambari kwa usahihi. Swali hili lilikuwa na vipengele vitano (5) kuanzia (أ) hadi (ه). 

Kipengele cha kwanza hadi cha tano, vilimtaka mtahiniwa kujaza nafasi zilizoachwa 
wazi kwa kuandika nambari kimaneno au kitarakimu, kulingana na maelekezo 
aliyopewa.  

Kwa ujumla swali hili lililenga kupima uwezo wa mtahiniwa katika uandishi na usomaji 
sahihi wa nambari alizopewa.  

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa 4,083 sawa na asilimia 89.78, na watahiniwa 465 
sawa na asilimia 10.22 hawakujibu swali husika. Uchambuzi wa ufaulu wa watahiniwa 
unaonekana katika jadweli nambari 2e. 
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Jadweli nambari 2e: Uchambuzi wa Ufaulu wa Watahiniwa 

UCHAMBUZI WA UFAULU UFAULU 
WA 

JUMLA 
 

VIBAYA WASTANI VIZURI 
0 – 2 2.5 - 6 6.5 – 10 

 IDADI % IDADI % IDADI % IDADI % 
2,965 72.62 825 20.20 293 7.18 1,118 27.38 

 

Takwimu za jadweli nambari 2e zinaonesha kuwa asilimia kubwa ya ufaulu wa 72.62 
upo katika kiwango kibaya ambapo umepelekea ufaulu wa jumla kuwa wastani kwa 
asilimia 27.38. 

Aidha, watahiniwa 2,762 sawa na asilimia 71.02 wamepata ufaulu mbaya. Watahiniwa 
hao wanaonekana kuwa hawakuwa na uelewa wa kutosha juu ya walichoulizwa kama 
inavyoonekana katika kielelezo nambari 7.1. 

Kielelezo 7.1 ( Kibaya) 

 

Kielelezo nambari 7.1 kinaonesha mfano wa mtahiniwa aliyeshindwa kuandika kwa 
ushihi nambari alizotakiwa kuziandika kimaandishi ama kitarakimu kwa mujibu wa 
maelezo aliyopewa katika kila kipengele cha swali husika.  
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Kielelezo 7.2 ( Kizuri) 

 

Kielelezo nambari 7.2 kinaonesha mfano wa majibu ya mtahiniwa aliyejibu vizuri kwa 
kuandika majibu hayo vizuri, kwani aliandika nambari alizotakiwa kuziandika 
kimaandishi ama kitarakimu kwa mujibu wa maelezo aliyopewa katika kila kipengele 
cha swali husika kwa ushihi. Hali hii inaonesha kuwa mtahiniwa anauelewa mzuri juu ya 
mada husika. 

3.3 SEHEMU C: FASIHI (الأدب) 
Sehemu hii ilikuwa na maswali mawili (2): Swali la nane (8) na tisa (9) kutoka katika 
mada ya Fasihi. Watahiniwa walitakiwa kujibu maswali yote mawili yaliyokuwa katika 
sehemu hii. Kila swali lilibeba alama kumi (10), hivyo inafanya jumla ya alama ishirini 
(20). Viwango vya ufaulu vilivyotumika katika uchambuzi wa sehemu hii ni vitatu (3), 
yaani vizuri alama 6.5 hadi alama 10, wastani alama 2.5 hadi alama 6 na vibaya alama 0 
hadi alama 2. 

3.3.1 Swali la 8: Methali na Hekima 
Swali la nane lilitokana na mada ya fasihi ambapo mtahiniwa alitakiwa kutoa maana ya 
methali na hekima alizotakiwa kufanya. Swali hili lilikuwa na vipengele vitano (5) 
kuanzia (أ) hadi (ه). 

Kipengele cha kwanza hadi cha tano, vilimtaka mtahiniwa kuleta maana ya methali na 
hekima alizopewa katika kila kipengele cha swali hili. 

Kwa ujumla swali hili lililenga kupima uwezo wa mtahiniwa na maarifa yake katika 
utambuzi wa fasihi.  

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa 2,688 sawa na asilimia 59.10, na watahiniwa 1,860 
sawa na asilimia 40.90 hawakujibu swali husika. Uchambuzi wa ufaulu wa watahiniwa 
unaonekana katika jadweli nambari 3a. 
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Jadweli nambari 3a: Uchambuzi wa Ufaulu wa Watahiniwa 

UCHAMBUZI WA UFAULU UFAULU 
WA 

JUMLA 
 

VIBAYA WASTANI VIZURI 
0 – 2 2.5 - 6 6.5 – 10 

 IDADI % IDADI % IDADI % IDADI % 
2,611 97.14 67 2.49 10 0.37 77 2.86 

 

Takwimu za jadweli nambari 3a zinaonesha kuwa asilimia kubwa ya ufaulu wa 97.14 
upo katika kiwango kibaya ambapo umepelekea ufaulu wa jumla kuwa mbaya kwa 
asilimia 2.86. 

Aidha, watahiniwa 2,611 sawa na asilimia 97.14 wamepata ufaulu mbaya. Watahiniwa 
hao wanaonekana kuwa hawakuwa na uelewa wa kutosha juu ya walichoulizwa kama 
inavyoonekana katika kielelezo nambari 8.1. 

Kielelezo 8.1 ( Kibaya) 

 

Kielelezo nambari 8.1 kinaonesha mfano wa karatasi ya majibu ya mtahiniwa 
aliyeshindwa kutoa au kuleta maana sahihi za methali na hekima alizotakiwa kutoa 
katika kila kipengele cha swali husika.  
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Kielelezo 8.2 ( Kizuri) 

 

Kielelezo nambari 8.2 kinaonesha mfano wa mtahiniwa aliyejibu kwa usahihi na 
kukamilisha  matakwa ya swali kwani aliweza kutoa maana za methali na hekima kwa 
usahihi kama alivyotakiwa kufanya. Hali hii inaonesha kuwa mtahiniwa alikuwa na 
uwelewa mzuri juu ya mada ya fasihi.  

3.3.2 Swali la 9: Vitendawili 
Swali la nane lilitokana na mada ya fasihi ambapo mtahiniwa alitakiwa kutegua 
vitendawili alivyopewa. Swali hili lilikuwa na vipengele vitano (5) kuanzia (أ) hadi (ه). 

Kipengele cha kwanza hadi cha tano, vilimtaka mtahiniwa kutegua vitendawili 
alivyopewa katika kila kipengele cha swali hili. 

Kwa ujumla swali hili lililenga kupima uwezo wa mtahiniwa na maarifa yake katika 
utambuzi wa fasihi.  

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa 4,106 sawa na asilimia 90.28 na watahiniwa 442 
sawa na asilimia 9.72 hawakujibu swali husika. Uchambuzi wa ufaulu wa watahiniwa 
unaonekana katika jadweli nambari 3b. 

Jadweli nambari 3b: Uchambuzi wa Ufaulu wa Watahiniwa 

UCHAMBUZI WA UFAULU UFAULU 
WA 

JUMLA 
 

VIBAYA WASTANI VIZURI 
0 – 2 2.5 - 6 6.5 – 10 

 IDADI % IDADI % IDADI % IDADI % 
2,950 71.84 928 22.60 228 5.56 1,156 28.16 
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Takwimu za Jadweli nambari 3b zinaonesha kuwa asilimia kubwa ya ufaulu wa 71.84 
upo katika kiwango kibaya ambapo umepelekea ufaulu wa jumla kuwa wa wastani kwa 
asilimia 28.16. 

Aidha, watahiniwa 2,950 sawa na asilimia 71.84 wamepata ufaulu mbaya. Watahiniwa 
hao wanaonekana kuwa hawakuwa na uelewa wa kutosha juu ya walichoulizwa kama 
inavyoonekana katika kielelezo nambari 9.1 

Kielelezo 9.1 ( Kibaya) 

 

Kielelezo nambari 9.1 kinaonesha mfano wa karatasi ya majibu ya mtahiniwa 
aliyeshindwa kutoa majibu sahihi au kutegua kwa usahihi vitendawili alivyopewa katika 
kila kipengele cha swali husika.  
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Kielelezo 9.2 ( Kizuri) 

 

Kielelezo nambari 9.2 kinaonesha mfano wa karatasi ya majibu ya mtahiniwa aliyewaza 
kutoa majibu sahihi au kutegua kwa usahihi vitendawili alivyopewa katika kila 
kipengele cha swali husika.  

3.4. SEHEMU D: UTUNGAJI  )التعبير) 
Sehemu hiiilikuwa na swali moja tu, la kumi (10) ambalo lilikuwa na alama 10. 

3.4.1 Swali la 10: Utungaji 
Swali la kumi lilitokana na mada ya utungaji insha au makala ambapo mtahiniwa 
alitakiwa kupanga sentensi ama ibara alizopewa ili kuunda kisa. Swali hili lilikuwa na 
vipengele vitano (5) kuanzia (أ) hadi (ه). 

Kipengele cha kwanza hadi cha tano, vipengele hivyo vilimtaka mtahiniwa kupanga 
ibara zilizoparaganywa ili kuunda kisa sahihi chenye maana na mtiririko unaokubalika 
katika utaratibu wa uandishi wa kisa ama makala.  

Kwa ujumla swali hili lililenga kupima uwezo wa mtahiniwa wa utungaji sahihi wa kisa 
kwa kuzingatia mtiririko maalumu unaokubalika.  
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Swali hili lilijibiwa na watahiniwa 3,182 sawa na asilimia 69.96, na watahiniwa 1,366 
sawa na asilimia 30.04  hawakujibu swali husika. Uchambuzi wa ufaulu wa watahiniwa 
unaonekana katika jadweli nambari 4a 

Jadweli nambari 4a: Uchambuzi wa Ufaulu wa Watahiniwa 

UCHAMBUZI WA UFAULU UFAULU 
WA 

JUMLA 
 

VIBAYA WASTANI VIZURI 
0 – 2 2.5 - 6 6.5 – 10 

 IDADI % IDADI % IDADI % IDADI % 
1,952 61.35 579 18.20 651 20.45 1,230 38.65 

 

Takwimu za jadweli nambari 4a zinaonesha kuwa asilimia kubwa ya ufaulu wa 61.35 
upo katika kiwango cha chini ambapo umepelekea ufaulu wa jumla kuwa wa wastani 
kwa asilimia 38.65. 

Aidha, watahiniwa 1,952 sawa na asilimia 61.35 wamepata ufaulu mbaya. Watahiniwa 
hao wanaonekana kuwa hawakuwa na uelewa wa kutosha juu ya walichoulizwa kama 
inavyoonekana katika kielelezo nambari 10.1 

Kielelezo 10.1 ( Kibaya) 

 

Kielelezo nambari 10.1 kinaonesha mfano wa mtahiniwa aliyeshindwa kutoa majibu 
sahihi kwa kutokidhi matakwa ya swali. Mtahiniwa alishindwa kupanga sentensi au 
ibara alizopewa na kuunda kisa sahihi chenye maana na mtiririko unakubalika katika 
uandishi wa kisa. Hali hii inaonesha kuwa mtahiniwa hakuwa na uelewa mzuri juu ya 
mada ya uandishi wa Insha.  
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Kielelezo 10.2 ( Kizuri) 

 

Kielelezo nambari 10.2 kinaonesha mfano wa majibu ya mtahiniwa aliyeweza kutoa 
majibu sahihi kwa kukidhi matakwa ya swali kwani mtahiniwa alipanga vizuri sentensi 
au ibara alizopewa na kuunda kisa sahihi chenye maana na mtiririko unakubalika katika 
uandishi wa Insha. Hali hii inaonesha kuwa mtahiniwa anauelewa mzuri juu ya mada ya 
uandishi wa Insha.  
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4.0 HITIMISHO 
Uchambuzi wa jumla wa ufaulu unaonesha kuwa maswali matatu yamejibiwa vizuri, 
maswali matano yamejibiwa wastani na maswali mawili yamejibiwa vibaya.  

Uchambuzi huu unaonesha kuwa ufaulu ili uwe mzuri na wa ufanisi unatokana na 
jitihada za watahiniwa wenyewe katika kufahamu matakwa ya swali husika, maarifa 
waliyo nayo juu ya mada husika na kuwa na uelewa mzuri wa lugha ya Kiarabu.  

Pia watahiniwa wengi hawakujibu vizuri maswali kutokana na kutokuwa na uelewa 
mzuri wa matakwa ya maswali, kukosa maarifa juu ya mada zilizojitokeza katika 
mtihani, kutokuwa na msamiati wa kutosha wa lugha ya Kiarabu, jambo ambalo 
liliwafanya washindwe kujieleza kwa kutumia lugha hiyo. Pia wapo watahiniwa  
hawakuwa na umahiri wa kusoma na kuandika lugha ya Kiarabu. 

Taarifa hii itasaidia kuinua kiwango cha ufaulu katika somo la Kiarabu na kutoa 
changamoto kwa walimu na wanafunzi katika ufundishaji na ujifunzaji wa mada 
mbalimbali, lengo likiwa ni kukuza lugha ya Kiarabu na kufanya marekebisho ya dosari 
mbalimbali zilizojitokeza mwaka 2023 na kupelekea kuongeza ufaulu katika mitihani 
mengine inayofuata. 

5.0 MAPENDEKEZO 
Kupitia uchambuzi huu mapendekezo yafuatayo yanapaswa kuzingatiwa ili kuinua 
kiwango cha ufaulu:- 

a) Walimu wazingatie muhtasari wa somo wanapofundisha mada mbalimbali. 

b) Wanafunzi wahamasishwe katika kulisoma somo la Kiarabu kwa sababu 
linaweza kuwapatia fursa nyingi katika maisha yao iwapo watalifaulu 
vizuri. 

c) Walimu watoe mazoezi mengi zaidi kwa wanafunzi ili kuwapa uwezo wa 
kuyaelewa na kuyajibu maswali ya mtihani kulingana na matakwa ya kila 
swali. 

d) Wakaguzi, maafisa wa mkoa na wilaya, walimu wakuu na wakuu wa 
seksheni waendelee kuwasimamia walimu wa somo la Kiarabu ili 
kuhakikisha wanakamilisha muhtasari kwa wakati na wanatimiza kazi zao 
za ufundishaji ipasavyo. 

e) Washauri wazidishe bidii na mkazo zaidi katika kuwapa msaada stahiki 
walimu ili kuhakikisha kuwa dosari za ufundishaji zinapatiwa ufumbuzi 
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madhubuti hasa kwa zile mada ambazo ufaulu wake umebainika kuwa ni 
wa kiwango cha chini. 

f) Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Amali ya Zanzibar kupitia Taasisi ya 
Elimu Zanzibar ihakikishe kuwa inaandaa na kusambaza vitabu vya kiada 
na ziada kwa wanafunzi wanaosoma somo la lugha ya Kiarabu pamoja na 
kuwapatia walimu vitabu rejea vinavyoendana na muhtasari wa somo 
lenyewe. 

g) Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Amali ya Zanzibar ifanye jitihada za 
makusudi katika kuwapatia mafunzo walimu wa somo hili ikiwa ni 
sambamba na kulishajihisha somo hili sawa na yanavyoshajihishwa 
masomo mengine ya lugha kama Kiswahili na Kiingereza. 

h) Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Amali ya Zanzibar kwa kushirikiana na 
Baraza la Mitihani la Zanzibar iandae utaratibu wa kuwafunza walimu 
namna bora za utunzi wa maswali ili walimu hao wawe na uwezo mzuri wa 
kuwaandaa wanafunzi kuukabili mtihani wa Taifa. 
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VIAMBATANISHO 
KIAMBATANISHO NAMBARI 1 

 UFAULU WA WATAHINIWA KWA KILA SWALI NA MADA MWAKA 
2023 

S/N: MADA NAMBA YA 
SWALI 

ASILIMIA YA 
UFAULU 

MAELEZO 

1 Kanuni za Lugha 3 75.84 VIZURI 
2 Ufahamu 1 70.24 VIZURI 
3 Ufahamu 2 66.93 VIZURI 
4 Kanuni za Lugha 5 48.68 WASTANI 
5 Utungaji 10 38.65 WASTANI 
6 Kanuni za Lugha 6 28.98 WASTANI 
7 Fasihi 9 28.16 WASTANI 
8 Kanuni za Lugha 7 27.38 WASTANI 
9 Kanuni za Lugha 4 8.52 VIBAYA 
10 Fasihi  8 2.86 VIBAYA 
 

KIAMBATANISHO NAMBARI 2 
 UFAULU WA WATAHINIWA KWA KILA SWALI NA MADA  

MWAKA 2022 
S/N: MADA NAMBA YA 

SWALI 
ASILIMIA YA 

UFAULU 
MAELEZO 

1 Kanuni za Lugha 3 79.79 VIZURI 
2 Ufahamu 2 46.39 WASTANI 
3 Fasihi 9 40.61 WASTANI 
4 Ufahamu 1 37.20 WASTANI 
5 Kanuni za Lugha 5 26.08 WASTANI 
6 Utungaji 10 12.06 VIBAYA 
7 Kanuni za Lugha 7 10.74 VIBAYA 
8 Kanuni za Lugha  6 7.60 VIBAYA 
9 Kanuni za Lugha 4 3.64 VIBAYA 
10 Fasihi 8 0.40 VIBAYA 
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